[rank_math_breadcrumb]

हिंदी सिनेमात ज्यांनी कॉमेडी जिवंत ठेवली; ज्येष्ठ अभिनेते सतीश शाह यांच्या करियरचा आढावा…

मनोरंजन क्षेत्रातील तेजस्वी तारा सतीश शाह, जो आपल्या अद्भुत कॉमिक टायमिंगने प्रेक्षकांना हसवतो, तो २५ जून रोजी आपला वाढदिवस साजरा करत आहे. त्यांनी प्रेक्षकांना हसवले, आपल्या विनोदाने त्यांना गुदगुल्या केल्या आणि प्रत्येक पात्रात जीवंतपणा आणला.

सतीश रविलाल शाह यांचा जन्म २५ जून १९५१ रोजी मुंबईत झाला. त्यांनी आपल्या अनोख्या अभिनयाने आणि अतुलनीय वेळेने हिंदी चित्रपट आणि टेलिव्हिजनमध्ये एक विशेष स्थान मिळवले. चित्रपटांमधील छोटी भूमिका असो किंवा टीव्हीवरील लांबलचक खेळी, ते प्रत्येक वेळी प्रेक्षकांच्या चेहऱ्यावर हास्य आणत असत.

‘ये जो है जिंदगी’ मधून नवीन ओळख: सतीश शाह यांनी त्यांच्या कारकिर्दीची सुरुवात टेलिव्हिजनवरून केली. १९८० च्या दशकात दूरदर्शनवर प्रसारित होणारा ‘ये जो है जिंदगी’ (१९८४) हा शो त्यांच्या कारकिर्दीचा टर्निंग पॉइंट ठरला. या शोमधील त्यांचे पात्र आणि कॉमिक टायमिंग त्यांना प्रसिद्धी मिळवून देत असे. सतीश यांचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते त्यांच्या अभिनयाने कोणत्याही सामान्य दृश्याला खास बनवत असत. या शोने त्यांना प्रेक्षकांचे आवडते बनवले आणि बॉलीवूडचा मार्ग मोकळा केला.

सतीश शाह यांनी बॉलीवूडमध्ये त्यांच्या कारकिर्दीची सुरुवात छोट्या भूमिकांनी केली होती, परंतु त्यांच्या प्रतिभेने लवकरच त्यांना ती ओळख मिळवून दिली जी त्यांना पात्र होती. १९८३ मध्ये आलेल्या ‘जाने भी दो यारों’ या चित्रपटातील त्यांची भूमिका कदाचित लहान असेल, परंतु त्यांनी त्यांच्या उपस्थितीने प्रेक्षकांचे लक्ष वेधून घेतले. हा चित्रपट अजूनही भारतीय चित्रपटसृष्टीतील एक क्लासिक चित्रपट मानला जातो. यानंतर त्यांनी ‘मैं हूं ना’ (२००४), ‘फना’ (२००६) आणि ‘ओम शांती ओम’ (२००७) सारख्या ब्लॉकबस्टर चित्रपटांसह अनेक चित्रपटांमध्ये काम केले.

सतीश शाह यांची खास गोष्ट म्हणजे ते प्रत्येक पात्रात काहीतरी नवीन आणतात. ‘मैं हूं ना’ मधील ‘प्रोफेसर’ ची मजेदार भूमिका असो किंवा ‘कल हो ना हो’ मधील पंजाबी वडिलांची भावनिक भूमिका असो, त्यांनी प्रत्येक वेळी प्रेक्षकांना प्रभावित केले. त्यांच्या विनोदात एक उत्स्फूर्तता आहे, जी त्यांना इतर कलाकारांपेक्षा वेगळे करते. ते केवळ लोकांना हसवत नाहीत तर त्यांच्या पात्रांद्वारे कथेला खोली देखील देतात.

२००४ मध्ये सतीश शाह यांनी ‘साराभाई विरुद्ध साराभाई’ या शोद्वारे प्रेक्षकांना मोठ्याने हसवले. या शोमध्ये त्यांची आणि रत्ना पाठक शाह यांची (त्यांची पत्नी) ऑनस्क्रीन केमिस्ट्रीने सर्वांचे मन जिंकले. पत्नी मायाला चिडवणारा आणि मुलाच्या कवितांची खिल्ली उडवणारा सतीशचा हा स्वभाव आजही प्रेक्षकांच्या लक्षात आहे. हा शो इतका लोकप्रिय झाला की त्याचा दुसरा सीझनही बनवण्यात आला, जो तितकाच हिट ठरला.

सतीश शाह यांनी स्वतःला फक्त अभिनयापुरते मर्यादित ठेवले नाही. २००८ मध्ये त्यांनी अर्चना पूरण सिंग यांच्यासोबत ‘कॉमेडी सर्कस’मध्ये न्यायाधीशाची भूमिका साकारली. त्यांच्या मजेदार कमेंट्स आणि विनोदी शैली या शोचे प्राण बनले. याशिवाय, २०१५ मध्ये त्यांना सोसायटी ऑफ फिल्म अँड टेलिव्हिजन इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाचे सदस्य म्हणून नियुक्त करण्यात आले, जिथे त्यांनी तरुण प्रतिभांना मार्गदर्शन केले.

सतीश शाह यांच्या वैयक्तिक आयुष्याबद्दल बोलायचे झाले तर, ते त्यांच्या पडद्यावरच्या प्रतिमेप्रमाणेच साधेपणा आणि प्रेमाने भरलेले आहे. १९७२ मध्ये त्यांनी मधु शाहशी लग्न केले. त्यांनी त्यांच्या पत्नीसोबत अनेक शोमध्येही भाग घेतला.

दैनिक बोंबाबोंबचा व्हॉट्सॲप ग्रुप जॉईन करण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करा 

हेही वाचा  

पहिला सिनेमा सुपरहिट मात्र पुढे सगळे करियर फ्लॉप; असा राहिला या अभिनेत्याचा अभिनय प्रवास…