२००७ मध्ये अनुराग बसू यांच्या ‘लाइफ इन अ मेट्रो’ या चित्रपटात इरफान खान आणि कोंकणा सेन शर्मा यांच्या जोडीने प्रेक्षकांच्या मनात एक खास स्थान निर्माण केले. दोघांनीही त्यांच्या गंभीर अभिनयाने एका साध्या कथेला खूप खास बनवले. आता १७ वर्षांनंतर अनुराग बसू त्यांच्या ‘मेट्रो इन दिनॉन’ या नवीन चित्रपटाद्वारे तीच कथा पुढे घेऊन जात आहेत. या चित्रपटात कोंकणा देखील मुख्य भूमिकेत दिसत आहे. यावेळी पुन्हा सर्वांच्या नजरा कोंकणा सेन शर्मावर आहेत. पण यावेळी एक मोठा फरक आहे, इरफान खान. इरफान आता आपल्यात नाही. यावेळी पंकज त्रिपाठी यांनी त्यांची जागा घेतली आहे. या फरकामुळे संभाषणादरम्यान कोंकणा भावनिक झाली. कोंकणाने इरफान आणि चित्रपटाबद्दल काय सांगितले ते जाणून घ्या.
जेव्हा तिला विचारण्यात आले की तिला पंकज त्रिपाठीमध्ये इरफानची झलक कधी दिसली का, तेव्हा कोंकणा लगेच म्हणाली, ‘कृपया मला हा प्रश्न विचारू नका. कारण दोन पूर्णपणे भिन्न आत्म्यांची तुलना करणे खूप कठीण आहे.’ काही वेळ गप्प राहिल्यानंतर, कोंकणाने अगदी सहजपणे सांगितले की इरफानशी असलेले तिचे नाते खूप खास होते. हे बंधन स्वतःमध्ये अद्वितीय आहे. पण मी या तुलनेचे उत्तर देऊ शकत नाही. इरफानला आठवत कोंकणाने सांगितले की तो केवळ एक उत्तम कलाकार नव्हता तर एक अतिशय संवेदनशील व्यक्ती देखील होता. त्याच्यासोबत काम करणे हा एक अनुभव होता जो पुन्हा अनुभवता येत नाही.
यावेळी चित्रपटात कोंकणाने ‘काजोल’ नावाच्या विवाहित महिलेची भूमिका साकारली आहे, जी १०-१२ वर्षांच्या विवाहित आयुष्यानंतर अशा टप्प्यावर उभी आहे, जिथे सर्व काही असूनही, अनेक गोष्टी अपूर्ण वाटतात. कोंकण म्हणते की कधीकधी तुम्ही योग्य व्यक्तीशी लग्न करता आणि सर्व काही ठीक होते. पण काही वर्षांनी, एक वेळ येते जेव्हा सर्वकाही एक नित्यक्रम वाटू लागते. मुलांचे शिक्षण, ईएमआय, शाळेची फी. हे सर्व एकसारखे होऊ लागते. चित्रपटांमध्ये, आपण अनेकदा प्रेमकथांची सुरुवात दाखवतो, परंतु त्यानंतर काय होते – हे क्वचितच दाखवले जाते. या पात्राबद्दल मला आढळलेली सर्वात मनोरंजक गोष्ट म्हणजे ती ना कोणाची बळी आहे आणि ना त्यागाची मूर्ती आहे. तिच्यात एक प्रकारची स्पर्धा आहे की तू जे करशील ते मीही करेन. मला तिच्याबद्दल हेच खूप आवडायचे.
कोंकणा सेन शर्मा नेहमीच आशय-केंद्रित चित्रपटांची ओळख राहिली आहे. त्यामुळे संभाषणादरम्यान तिला विचारण्यात आले की तिला कधी वाटले होते का की करण जोहर तिला शाहरुख खानसोबतच्या चित्रपटात कास्ट करेल? या प्रश्नावर कोंकणा हसली आणि संकोच न करता म्हणाली, ‘तो कधीच माझा झोन नव्हता. असो, त्या झोनमध्ये बरेच लोक खूप चांगले काम करतात, पण मला वाटत नाही की ती माझी ताकद आहे. मी कोणत्याही प्रकारच्या कथेसाठी तयार आहे, जर पात्र चांगले असेल, दिग्दर्शक चांगले असेल. पण ‘मुख्य प्रवाहातील नायिका’ होण्याचे स्वप्न कधीच माझे नव्हते.’
तिच्या १४ वर्षांच्या मुलाबद्दल कोंकणा म्हणते की तो माझे बहुतेक चित्रपट पाहू शकत नाही, कारण ते थोडे गंभीर आहेत. सध्या तो मार्वल, अॅव्हेंजर्ससारखे चित्रपट पाहतो. पण आता मी त्याला एक व्यक्ती म्हणून ओळखते. त्याच्या स्वतःच्या निवडी, विचार, संवेदनशीलता उदयास येत आहेत आणि हे पाहणे आईसाठी खूप खास अनुभव आहे. तिच्या मुलाच्या अभिनय क्षेत्रात प्रवेश करण्याबद्दल कोंकणा म्हणते की जर त्याला ते करायचे असेल तर मला काही आक्षेप नाही. पण हो, त्याला आधी त्याचे शिक्षण पूर्ण करावे लागेल.
कामाच्या बाबतीत बोलायचे झाले तर, ‘मेट्रो इन दिनो’ नंतर, कोंकणा लवकरच तिची आई अपर्णा सेन यांच्या ‘द रेपिस्ट’ चित्रपटात दिसणार आहे. याशिवाय तिने प्रतिभा रांतासोबत एक चित्रपट केला आहे. ती हॉटस्टारसाठी ‘किलिंग’ ही वेब सीरिज देखील करत आहे.
दैनिक बोंबाबोंबचा व्हॉट्सॲप ग्रुप जॉईन करण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करा
हेही वाचा
मुलीमुळेच झाला होता बोनी कपूर यांचा पहिल्या पत्नीशी घटस्फोट; अंशुला म्हणते माझ्यामुळे घराचे पतन…