संगीत सम्राट आशा भोसले (Asha Bhosale) यांच्या निधनाने त्यांचे चाहते आणि चित्रपटसृष्टीला मोठा धक्का बसला आहे. आशा यांचे आयुष्य म्हणजे त्यांच्या चाहत्यांनी दीर्घकाळ जपलेल्या आठवणींचा एक खजिनाच आहे. या आठवणींपैकी, स्वतः आशा यांनी सांगितलेल्या आठवणी सर्वात खास आहेत.
ज्याप्रमाणे आशाताईंच्या आवाजाच्या जादूने त्यांना त्यांच्या चाहत्यांशी जोडले, त्याचप्रमाणे त्यांच्या मनातील एकाकीपणाने त्यांना अनेकदा खचवून टाकले. लेखिका रम्या शर्मा यांनी ‘आशा भोसले: संगीतातील एक जीवन’ हे पुस्तक लिहिले आहे. हे पुस्तक त्या काळाची कहाणी सांगते, जेव्हा ताईंना आपले जीवन संपवायचे होते.
पुस्तकानुसार, ती चार महिन्यांची गरोदर असताना तिने एकाच वेळी झोपेच्या अनेक गोळ्या घेतल्या. त्यानंतर तिला रुग्णालयाच्या आयसीयूमध्ये दाखल करण्यात आले. पुस्तकात पुढे रुग्णालयातील गोंधळाचे वर्णन तिच्यासाठी ‘नरक’ असे केले आहे. आशा ताईंचा विश्वास होता की, आपल्या गर्भातील बाळावरील प्रेमानेच तिला तिथे वाचवले.
या पुस्तकात आशा भोसले यांना गायन सोडून द्यायचे होते, त्या काळाचाही उल्लेख आहे. त्यांनी लिहिले आहे, “माझे लग्न झाले होते. माझ्या सासरच्या मंडळींची इच्छा होती की मी घरकाम सांभाळावे. मला माझा पहिला मुलगा, हेमंत, याच्या संगोपनावरही पूर्ण लक्ष केंद्रित करायचे होते. मला एक साधे जीवन आणि कुटुंब हवे होते. पण त्यासाठी मी गायन सोडावे, हे माझ्या पतीला मान्य नव्हते.”
त्याचप्रमाणे, संगीत इतिहासकार राजू भरतन यांच्या ‘आशा भोसले: अ म्युझिकल बायोग्राफी’ या पुस्तकात आशाताईंच्या एका गाण्याचा उल्लेख आहे. पुस्तकानुसार, हे गाणे गायल्यानंतर आशा भोसले आणि ओ.पी. नय्यर यांनी पुन्हा कधीही एकत्र काम केले नाही.
हे गाणे ऑगस्ट १९७२ मध्ये रेकॉर्ड करण्यात आले होते. हे गाणे गायल्यानंतर आशा यांची नय्यर यांच्यासोबतची १५ वर्षांची भागीदारी संपुष्टात आली. हे गाणे होते ‘चैं से हमको कभी आपने जीने ना दिया’, जे ‘प्राण जाये पर वचन ना जाये’ या चित्रपटासाठी रेकॉर्ड करण्यात आले होते. तथापि, ते कधीही चित्रपटाचा भाग बनले नाही.
आशा ताई आणि पंचम दा यांचे प्रेम खूप खास होते. बीबीसी हिंदीशी बोलताना त्यांनी एकदा त्यांच्या वाढदिवसाचा एक किस्सा सांगितला होता. ताई म्हणाल्या, “मला साफसफाईची खूप आवड होती, म्हणूनच त्यांनी मला एक झाडू भेट दिला होता. त्या झाडूच्या मधोमध एक मासा होता, कारण मला मासे शिजवायला खूप आवडायचे.”
२०२३ च्या क्रिकेट विश्वचषक अंतिम सामन्याचा एक व्हिडिओ व्हायरल झाला. या कार्यक्रमाला आशा भोसले उपस्थित होत्या, जिथे त्या शाहरुख खानसोबत बसल्या होत्या. जेव्हा आशाताईंचा चहा पिऊन झाला, तेव्हा शाहरुख खानने आदराने त्यांच्या हातातून रिकामा कप घेतला आणि तो दुसऱ्या बाजूला ठेवण्यासाठी गेला. आशाताई आणि त्यांची नात जनाई यांनी त्याला असे करण्यापासून तीव्रतेने परावृत्त केले, पण किंग खानने आशांबद्दलच्या आपल्या भावना व्यक्त केल्या.
दैनिक बोंबाबोंबचा व्हॉट्सॲप ग्रुप जॉईन करण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करा
हेही वाचा
‘डकैत’च्या कमाईत मोठी घसरण की वाढ, चित्रपटाचे बॉक्स ऑफिस कलेक्शन घ्या जाणून










