रामायण: द लेजेंड ऑफ प्रिन्स राम हा १९९३ चा जपान आणि भारत यांनी संयुक्तपणे निर्मित केलेला अॅनिमेशन चित्रपट आहे. युगो साको निर्मित आणि दिग्दर्शित हा चित्रपट भारतीय महाकाव्य रामायणावर आधारित आहे. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन कोइची सासाकी आणि राम मोहन यांनी केले होते, तर संगीत वनराज भाटिया यांनी दिले होते. हा चित्रपट आता थिएटरमध्ये परत येत आहे. १९९३ चा जपानी-भारतीय अॅनिमे क्लासिक चित्रपट २४ जानेवारी २०२५ रोजी संपूर्ण भारतात मोठ्या पडद्यावर प्रदर्शित होईल.
हा चित्रपट पहिल्यांदा भारतात २४ व्या आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवात, इफ्फीमध्ये दाखवण्यात आला. १९९३ च्या व्हँकुव्हर आंतरराष्ट्रीय चित्रपट महोत्सवातही ते दाखवण्यात आले. त्यानंतर, १९९० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात हिंदी डब केलेली आवृत्ती प्रसिद्ध झाली. तथापि, आगामी 4K रिलीजमध्ये एक नवीन हिंदी डब असेल. पहिल्यांदाच, हा चित्रपट त्याच्या मूळ इंग्रजी आवृत्तीसह हिंदी, तमिळ आणि तेलगू भाषेत उपलब्ध असेल.
रामायणाच्या पहिल्या हिंदी आवृत्ती: द लेजेंड ऑफ प्रिन्समध्ये, ‘रामायण’चा ‘राम’ म्हणजेच गोविंदाने आपला आवाज दिला होता. यासोबतच इतर पात्रांना बॉलिवूडच्या दिग्गज कलाकारांनी आवाज दिला. तर अमरीश पुरी ‘रावण’ चा आवाज बनले. ज्येष्ठ अभिनेते शत्रुघ्न सिन्हा या मालिकेचे निवेदक बनले.
खरंतर, १९८३ मध्ये, उत्तर प्रदेशातील अलाहाबादजवळ, डॉ. बी.बी. लाल यांनी केलेल्या उत्खननाबद्दलचा माहितीपट ‘द रामायण रेलीक्स’ वर काम करत असताना युगो साको यांना रामायणाची कहाणी कळली. त्यांना रामायणाची कथा इतकी आवडली की त्यांनी या विषयावर सखोल संशोधन केले आणि जपानी भाषेत रामायणाच्या १० आवृत्त्या वाचल्या. रामायण वाचल्यानंतर त्याला ते अॅनिमेशनमध्ये रूपांतरित करायचे होते, कारण त्याला वाटत नव्हते की लाईव्ह-अॅक्शन चित्रपट रामायणाचे खरे सार टिपू शकेल. एका मुलाखतीत चित्रपट बनवण्याबद्दल बोलताना ते म्हणाले, ‘राम हे देव असल्याने, एखाद्या अभिनेत्याने त्यांची भूमिका साकारण्यापेक्षा त्यांना अॅनिमेशनमध्ये दाखवणे चांगले होईल असे मला वाटले.’
२५ एप्रिल १९८३ रोजी, युगो साकोच्या ‘द रामायण रेलीक्स’ या माहितीपटाबद्दलच्या बातम्या प्रकाशित झाल्यानंतर, विश्व हिंदू परिषदेने हस्तक्षेप केला आणि दिल्लीतील जपानी दूतावासाला एक निषेध पत्र पाठवण्यात आले ज्यामध्ये म्हटले होते की कोणताही परदेशी व्यक्ती मनमानीपणे रामायणाची प्रत प्रकाशित करू शकत नाही. भारताचा महान राष्ट्रीय वारसा असल्याने त्याचे सिनेमॅटिक रूपांतर करा. हा प्रश्न सुटल्यानंतर, युगो साको यांनी विहिंप आणि सरकारसमोर अॅनिमेटेड रामायणाची कल्पना मांडली. त्यांनी त्यांना सांगितले की जपानमध्ये अॅनिमेशन ही एक गंभीर कला आहे आणि त्यामुळे रामायण व्यापक जागतिक प्रेक्षकांपर्यंत पोहोचण्यास मदत होईल. सुरुवातीला सरकारने सहमती दर्शवली, परंतु नंतर त्यांनी द्वि-राष्ट्रीय सहकार्याचा त्यांचा प्रस्ताव नाकारला, कारण रामायण हा एक अतिशय संवेदनशील विषय आहे आणि त्याचे व्यंगचित्र म्हणून चित्रण करता येणार नाही. काही कारणांमुळे भारतात चित्रपट निर्मितीची शक्यता कमी झाली, परंतु भारत सरकार किंवा कोणत्याही विशिष्ट धार्मिक गटाने चित्रपटाच्या निर्मिती आणि वितरणावर कोणताही निषेध किंवा बंदी घातलेली नाही.
दुसरा कोणताही पर्याय किंवा पाठिंबा नसताना, जपानमध्येच चित्रपटाची निर्मिती करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आणि दोन्ही देशांतील कलाकारांसह त्याची निर्मिती करण्यात आली. टीईएम कंपनी लिमिटेडने निर्मितीची जबाबदारी घेतली आणि निप्पॉन रामायण फिल्म कंपनी लिमिटेड या नवीन निर्मिती स्टुडिओची स्थापना करण्यात आली. चित्रपटाचे मुख्य अॅनिमेशन १९९० मध्ये ४५० कलाकारांसह सुरू झाले. भारतीय अॅनिमेटर्सनी त्यांच्या जपानी समकक्षांना चित्रपटात दाखवलेल्या भारतीय रीतिरिवाज आणि परंपरा जसे की धोतर कसे घालावे आणि मुले त्यांच्या वडिलांकडून आशीर्वाद कसे घेतात हे समजावून सांगितले. अखेर हा चित्रपट पूर्ण झाला, ज्याच्या हिंदी आवृत्तीला बॉलिवूडच्या दिग्गज कलाकारांच्या आवाजासह डबिंगमुळे चांगला प्रतिसाद मिळाला.
१९९० च्या दशकाच्या उत्तरार्धात हिंदी डब केलेली आवृत्ती प्रदर्शित झाली. रामजन्मभूमी आंदोलन शिगेला पोहोचले होते आणि चित्रपट वादात अडकला होता, त्यामुळे हा चित्रपट चित्रपटगृहांमध्ये मोठ्या प्रमाणात प्रदर्शित झाला नाही. तथापि, एप्रिल १९९७ मध्ये भारताच्या काही भागात मर्यादित थिएटरमध्ये त्याचे प्रदर्शन झाले. हे चित्रपट ३ नोव्हेंबर १९९७ रोजी जपानमध्ये टोकियो इंटरनॅशनल फॅन्टास्टिक फिल्म फेस्टिव्हलमध्ये आणि १० नोव्हेंबर १९९७ रोजी योकोहामा येथे योकोहामा लँडमार्क हॉलमध्ये दाखवण्यात आले. नंतर ते कार्टून नेटवर्क आणि पोगो या टीव्ही चॅनेलवर वारंवार पुन्हा प्रदर्शित करण्यात आले.
दैनिक बोंबाबोंबचा व्हॉट्सॲप ग्रुप जॉईन करण्यासाठी या लिंकवर क्लिक करा
हेही वाचा
लाल रंगाच्या ड्रेसमध्ये मिताली मयेकरचे सुंदर फोटोस; सोशल मीडियावर होतायेत व्हायरल
लाल रंगाच्या ड्रेसमध्ये मिताली मयेकरचे सुंदर फोटोस; सोशल मीडियावर होतायेत व्हायरल